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1.0.UTANGULIZI 

1.1.Mapitio ya Halmashauri 

Wilaya ya Ileje ilianzishwa rasmi mwaka 1975 na Halmashauri ya Wilaya ya Ileje 

ilianzishwa rasmi tarehe 1 Januari 1984 chini ya Kifungu Na. 7 cha Sheria za Serikali za 

Mitaa ya mwaka 1982. Kuanzia mwaka 1961 – 1974 Wilaya ya Ileje  ilikuwa  ni sehemu 

ya Kata  na Tarafa ya Rungwe na Mbozi. Jina la Ileje lilitokana na Milima wa Ileje 

uliokuwepo kabla ya Uhuru. 

 

1.2 Idadi ya watu 

Kutokana na takwimu za sensa ya 2012 idadi ya watu ilikuwa 124,451 wakiwemo 

wanawake 65,988  na wanaume 58,463. Kwa makadrio ya watu ya kwa mwaka 2016 

idadi ya watu ni 140,055 kati yao wanaume ni 65,793 na wanawake ni 74,262 sawa na 

ongezeko la asilimia 12.5% katika kipindi cha miaka minne (4). 

1.3. Mfumo  Utawala 

Ileje imegawanywa katika tarafa mbili ambazo ni;- Bulambya na Bundali ambazo   

zimegawanyika katika Kata 18, Vijiji 71 na vitongoji 317 ( Hamlets) 

1.4 Makabila  

Makabila  makuu  katika  wilaya ni Wandali na Walambya ambao  wanaishi  Bundali na 

Bulambya. Makabila mengine ni pamoja na Wamalila, Wanyiha, Wanyamwanga na 

Wanyakyusa.  

1.5 Mahali ilipo 

Wilaya ya Ileje iko upande wa Kusini Magharibi ya Mkoa wa Songwe,  na  ina  eneo la  

Km
2
1908. Wilaya inapakana na Wilaya ya Rungwe upande wa Mashariki. Upande wa 

mashariki Kusini inapakana na Wilaya ya Kyela, Upande wa Kaskazini inapakana na 

Wilaya ya Mbeya na Upande wa Kaskazini magharibi inapakana na wilaya ya Mbozi na 

Momba. Upande wa Kusini Wilaya inapakana na nchi ya Malawi ambapo mpaka ni mto 

Songwe, wakati Kusini Magharibi kuna nchi ya Zambia. 
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RAMANI YA WILAYA YA ILEJE IKIONYESHA MAENEO YA UTAWALA 

 

1.6 Hali ya kijiografia  

Ileje inaweza kugawanywa katika kanda  tatu (3) –  

(i) Ukanda wa chini 

Unapatikana kati ya mita 1300 na 1500, juu ya usawa wa bahari.  Sehemu kubwa ipo 

Tarafa ya Bulambya. Hali ya joto ni kati ya 26
0
 C - 32

0
 C na unapata mvua kati ya mm 

750- 100 kwa mwaka. Udongo ni kichanga na wenye rutuba kidogo inayo faa kuzalisha 

mazao ya msimu kamavile mahindi, ulezi, alizeti, karanga, mpunga, Viazi vitamu   na 

maharage.    

(ii) Ukanda wa juu kaskazini mashariki 

Unapatikana kati ya mita 1500 - 1600, juu ya usawa wa bahari.  Sehemu kubwa ipo 

katika zote mbili za Bulambya na Bundali. Hali ya joto ni kati ya 16
0
 C - 20

0
 C.  Inapata 

mvua kati ya mm 900-1200. Udongo ni mfinyanzi wenye rutuba unaofaa kuzalisha 

mazao ya kahawa, pareto, mahindi, viazi vitamu na viazi mviringo.  

(iii)  Ukanda wa juu mashariki 

Ukanda huu ni wamilima ambao upo kati ya mita 1600 and 250 juu ya usawa wa bahali. 

Wastani wa mvua ni kati ya mm 1500 to 2000. Kiasi cha joto ni kati ya 18
0
 C - 22

0
 C. 

Udongo ni wavolkano unaofaa kwa kustawisha mazao ya chakula na biashara kama vile 

migomba, kahawa, mahindi, viazi, maharage na karanga.  
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2.0. HALI YA KIUCHUMI   

Uchumi wa Wilaya ya Ileje hutegemea zaidi kilimo na ufugaji ambacho hutoa mchango 

wa zaidi ya 85% ya pato la Wilaya na 90% ya ajira kwa wakazi wa Wilaya.  Kilimo na 

ufugaji huendeshwa na wakulima wadogo wadogo ambao kwa kiasi kikubwa huendesha 

kilimo na ufugaji kwa njia za asili/duni.  Mazao yanayolimwa ni Mahindi, Ndizi, 

Maharage, Viazi, Muhogo, Ulezi na ngano (Mazao ya chakula) na Kahawa, Pareto, 

Alizeti, Iliki na Soya (mazao ya biashara).  

2.1. MALIASILI, RASILIMALI NA MAZINGIRA 

Ileje ni moja ya sehemu zilizo na fursa nyingi za kiuchumi kutokana na upatikanaji wa 

maliasili upendezeshaji na kuvutia Wawekezaji ndani ya Wilaya. Kuwepo kwa Milima, 

viinuko na Mabonde kwa asili ya kijiografia, Mto Songwe, Luswisi, na Mito minge 

midogo yenyeuwezo wa kuchuruzisha maji yake kwa mwaka mzima pasipo kunyauka. 

Maporomoko ya maji katika kijiji cha Lusalala, Aridhi yenye rutuma na yenye uwezo wa 

kupanda mazao ya chakula na hata mazao ya kibiashara . Uoto wa asili, Misitu na 

Upandikizaji wa miti ni kivutio kikubwa katika uwekezaji na Ardhi iliyo jaa rutuba .  

JEDWALI  NA.1  MAENEO KWA AJILI YA UWEKEZAJI WA VIWANDA  

 Mgawanyo wa ardhi  Eneo (Ha)  

 

1  Ardhi nayofaa kwa kilimo 101,600  

 Ardhi inayolimwa  79,409  

2  Ardhi iliyotengwa kwa uwekezaji  1270  

3  Ardhi yenye misitu ya hifadhi  46,496.31  

4 Eneo  oevu 3,415  

5 Hifadhi za wanyama pori  0  

6 Makazi na matumizi mengine  38,018.69  

Jumla  190,800  

 

ARDHI YA UWEKEZAJI WA VIWANDA VIDOGO (SIDO) 

Kiwanja na. 86 kitalu D Isongole Mita za mraba 

3.345 

Kiwanda kidogo 

Iwanja na. 87 kitalu D Isongole Mita za mraba 

3.649 

Kiwanda kidogo 

Iwanja na. 88  kitalu D Isongole Mita za mraba . 

3.623 

Kiwanda kidogo 

Iwanja na. 89 kitalu D Isongole Mita za mraba 

3.202 

Kiwanda kidogo 

JUMLA NDOGO                                                   MITA ZA MRABA 13.817 
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MAENEO YA UWEKEZAJI WA VIWANDA VIKUBWA  

Ipapa- Mjini Isongole 23.664 Uwekezaji wa 

kiwanda cha 

kusindika nafaka  

MAENEO YA UWEKEZAJI WA VIWANDA VIKUBWA 

Kijiji Cha Mapogolo 8.054 Kwa ajili ya 

umwagiliaji 

Kijiji Cha Mbebe 808.085 Umwagiliaji 

Kijiji Cha Ukumbilo 63.335 Umwagilaji 

Chanzo Kitengo ya Ardhi 

 

 3.0 USIMAMIZI WA UWEKEZAJI NA UWEZESHAJI 

 

Wilaya ina nia ya dhati ya kukuza uwekezaji wa ndani na nje ili kuchochea ukuaji wa 

uchumi, kupunguza umaskini na kupata  faida ya kijamii na kiuchumi, hasa katika 

maeneo ya vijijini ambako watu wengi wanaishi. Kipengele hiki kinabainisha motisha 

mbalimbali za uwekezaji kulingana, na sera, taratibu za usimamizi na mfumo wa kisheria 

ili kuvutia wawekezaji na shughuli za kiuchumi. 

 

3.1. Motisha ya Uwekezaji 

Serikali ya Tanzania ya awamu ya tano inatambua umuhimu wa motisha ya kutosha na 

ufanisi katika kuvutia na kuongeza kiasi cha uwekezaji sahihi ndani na nje. malengo ya 

sera ya uwekezaji ni maalum katika kanuni za uwekezaji. motisha zinazotolewa ni kwa 

lengo la kuwa na ushindani na kuelekezwa Kwenye uwekezaji katika maeneo ambayo ni 

muhimu zaidi kwa maendeleo ya uchumi wa Tanzania na kukidhi mahitaji ya nchi. 

 

Kwa kuzingatia sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi kiuchumi ya mwaka 2004, 

inaonesha dhamira ya dhati ya kukuza uchumi na kujenga mazingira ya uwekezaji kwa 

kutambua ya kwamba kiwango cha ukuaji wa Uchumi wa Tanzaniani kwa kutumia 

uwekezaji wa ndani ni kidogo na mazingira ya uwekezaji ambayo ndiyo chachu ya 

Uchumi endelevu, Hivyo basi niwazi Jitihada za kuwawezesha wananchi kushiriki 

kikamilifu katika shughuli za  uchumi nchini ni muhimu ziendane na ukuaji wa uchumi 

unaojumuisha na kunufaisha Watanzania wengi, kuongeza vipato vyao pamoja na 

kuinua hali zao za maisha. 

 

Ili kukuza uchumi madhubuti na kujenga mazingira mazuri ya uwekezaji, mikakati 

ifuatayo itatekelezwa:- 

 

i. Kuzielekeza Sera za kisekta katika kuwawezesha wananchi kushiriki kikamilifu katika 

uchumi. 

ii. Kuhakikisha kwamba hali ya amani na utulivu inadumishwa. 

iii. Kuhakikisha kuwa Sera za kiuchumi zinakabiliana na mfumuko wa bei unadhibitiwa. 
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iv. Kuboresha miundombinu ili wananchi waweze kuitumia kwa gharama nafuu. 

v. Kuwezesha kuingia ubia na kuboresha mitandao kati ya wananchi walio wengi na 

wawekezaji waliobobea ili kuhakikisha kwamba wananchi wananufaika na nguvu za 

wenye uwezo. 

3.3. Ushirikiano na Sekta Binafsi na Umma 

Ushirikiano wa Sekta Binafsi na Umma (PPP) ni chombo muhimu kwa serikali ya 

Tanzania cha kushawishi uwekezaji binafsi na kuboresha huduma za umma. Sera ya 

PPP ilitolewa mwaka 2009, Sheria ya PPP ilipitishwa mwaka 2010 na Kanuni 

zilipitishwa mwaka 2011.  

Sheria mpya ya Ununuzi wa Umma (2011) inaweka sharti mahususi kwa ununuzi wa 

PPP kwa mapendekezo yaliyoombwa na yasiyoombwa.  

3.4. Mazingira Wezeshi 

Kwa sasa Halmashauri  inashughulikia kuanzisha utaratibu mzuri wa miradi 

inayowezekana hasa katika sekta ya viwanda kwa kutafuta wawekezaji, ikiwa ni pamoja 

na kuandaa  miongozo ya uendeshaji ya wa Miradi hiyo kati ya halmashauri na 

Mwekezaji,  mkakati wa utekelezaji na mpango wa utekelezaji. Kwa urahisi na 

utekelezaji kwa wakati.  

 Ardhi 

Halmashauri Imetenga eneo kwa ajili ya Uwekezaji wa kiwanda kikubwa katika eneo la 

Ipapa mjini Isongole lenye ukubwa wa hekari 23,664. 

 

Miundombinu 

 Barabara 

Kuna barabara kuu ya kimataifa inayounganisha kati ya nchi jirani ya Malawi na 

Tanzania, inaweza kusafirisha malighafi pamoja na bidhaa kwa urahisi. 

 Umeme 

Tayali maeno yaliyotengwa kwa ajili ya Uwekezaji wa Viwanda yamefikiwa na 

Umeme. 

 Maji 

Huduma ya maji kwa ajili ya matumizi ya kiwanda inapatikana katika eneo hilo.  

 Mawasiliano  

Mtandao wa Vodacom, Halotel, Tigo, TTCL na Airtel inapatikana vizuri kuwezesha 

mawasilano kwanjia ya intaneti na mawasilano kwa njia ya kawaida ya simu kwa 

maendeleo ya kiwanda hicho 
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3.5. UWEKEZAJI 

 

3.5.1 UFUGAJI NYUKI NA KIWANDA CHA KUSINDIKA ASALI 

Misitu ya Miombo ambayo iko katika wilaya ya Ileje, inafaa sana kwa ufugaji wa 

nyuki, hata hivyo pamoja na kuwa na misitu na nyuki wengi katika wilaya ya 

Ileje, ufugaji wa nyuki bado unafanywa kwa kiwango kidogo sana.  Wilaya ya 

Ileje in nchi ya milima milima na hivyo shughuli itakayoweza kuinua kipato cha 

mwananchi wa kawaida ni ufugaji wa nyuki. 

 

 

    Misitu ya Miombo inayofaa kwa ufugaji wa nyuki 

 

Lengo:  

Kuwezesha na kuendeleza ufugaji nyuki na kuanzisha kiwanda cha kusindika asali. 

 

Ardhi kwa ajili ya mradi:  

Wilaya ya Ileje ina misitu ya asili yenye jumla ya Ha.46, 496.3, ambayo inafaa kwa 

ufugaji wa nyuki. Pia eneo la kilimo lenye Ha. 101,600, linafaa kwa ufugaji nyuki pamoja 

na kilimo (apiculture), Eneo la misitu lina uwezo wa kuweka mizinga 46,496,300 kwa 

wastani wa mizinga 1000 kwa Ha. Kila Mzinga una uwezo wa kuzalisha wastani wa lita 

30 kwa mzinga kwa mwaka. 

Mizinga 46,496, 300 x 30 = lita 1,394,889,000 kila lita inauzwa Ths.5000 kwa bei ya 

kijijini, mapato ya asali kwa mwaka ni Tshs.6, 974, 445,000,000.  

 

Katika wilaya ya Ileje kuna vikundi 25 vinavyojishughulisha na ufugaji nyuki. Wilaya ina 

jumla ya mizinga ya nyuki ya kisasa 765 na mizinga ya kienyeji 12,482, inayoweza 

kuzalisha asali kiasi cha lita 765 x 30 = lita 22,950 x 5000 = Tshs.183, 600, 000 kwa 

mwaka. Kiwanda kikianzishwa kitahamasisha watu wengi kufuga nyuki na hivyo kuongza 

idadi ya wafugaji, idadi ya lita za asali na kuongeza kipato cha mwananchi wa kawaida. 

 

Mazingira ya Mradi : 

Misitu ya asili iliyopo wilayani Ileje inavutia na inafaa kwa ufugaji nyuki, pia hali ya 

kijiografia ya milima, hairuhusu mashamba makubwa, hivyo ufugaji wa nyuki ni mradi 

pekee wa kuinua kipato cha mkulima wa kawaida. Pia kuwepo kwa soko la ndani na nje 

ya nchi, ni kivutio kikubwa kwa wana Ileje kujikita katika ufugaji wa nyuki. 
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Mradi wa ufugaji nyuki ni rahisi kuanzisha na kuanza uzalishaji bada ya miezi sita. Bei ya 

kutengenza mzinga ni rahisi kwa wastani wa Tshs.40, 000 – 50,000 kulingana na mahali 

na aina ya mbao zitakazotumika. Mzinga ukishatundikwa unaweza kudumu kwa miaka 

10 hadi 30 kutegemeana na matunzo. Ufugaji wa nyuki karibu na mashamba ya mazao 

kama vile mahindi, alzeti, maharage huongeza uchavushaji, na kuongeza mazao ya 

kilimo. 

Masoko:  

Soko la mazao ya nyuki hasa asali ni la kuridhisha ndani na nje ya nchi. Asali hutumika 

kama dawa, chakula na njia ya kujipatia kipato. Mazao ya nyuki kama vile nta, gundi ya 

nyuki, maziwa ya nyuki na sumu ya nyuki ni mazao yenye kuhitajika sana na yenye bei 

kubwa duniani. 

3.5.2 USINDIKAJI MAJI YA KUNYWA  

Mahitaji ya matumizi ya maji ya kunywa ya chupa yameendelea kuwa hitaji kubwa la 

watu wengi hapa Tanzania. 

 

Malengo  na hoja 

Lengo 

 Kuwepo kwa mahitaji ya maji ya kunywa ya chupa kwa watu zaidi ya wakazi 

140,055 ambao niwakazi ndani ya wilaya na maeneo yote ya mkoa wa  Songe na 

nchi ya  Zambia na Malawa 

 Kuboresha na kurasimisha rasilimali maji kwa kuongeza  thamani. 

 

Mazingira ya Mradi  

Uwepo wa mito yenye maji  ya kutosha mwaka mzima (kama vile mto Sange) ni 

kiashiria cha biashara zinazoweza kuwa na faida kutokana na kwamba chanzo cha maji 

ni moja ya marighafi mhimu katika uwekezaji wa maji ya kusindika. 

Chanzo kinachopendekezwa kutumika katika usindikaji wa maji ni mto Sange 

unaopatikana kata ya Sange umbali wa km 74 kutoka makao makuu ya Wilaya (Itumba). 

Mto huu unakadiriwa kuwa na maji yenye uwingi wa mita za ujazo unaozidi 150 kwa 

saa wakati wa kiangazi na maji yake ni masafi hadi kufikia 25NTU (Turbidity) na yana 

ladha nzuri, hivyo utibuji wa maji kabla ya kusindikwa ni rahisi. 

Picha Na.1 Ikionyesha sehemu ya mto Sange 
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3.5.3 KIWANDA CHA KUSINDIKA MAZIWA  

Wilaya ina ng’ombe 38,789 wa asili, ng'ombe wa maziwa 809,  mbuzi wa asili 

31378, Mbuzi wa maziwa 284,  kondoo5902, nguruwe 6368,  Kuku wa kienyeji 

153053 kuku wa mayai 2115, bata 567, sungura 736, njiwa 2,886, mbwa 3986, paka 

1743, simbilisi 681 na punda 12. Wilaya hii ina jumla ya majosho 10 kati ya hayo sita 

tu ndio yanayofanya kazi. Pia, ina vituo vitatu vya mifugo ambapo kimoja ndicho 

kinachofanya kazi. 

 

Jitihada za Halmashauri zimeendelea kufanyika kwa kuhakikisha kuwa sekta ya 

mifugo inaboreshwa ikiwa ni pamoja na kusamba ng’ombe wa maziwa, aidha Kwa 

kushirikiana na wadau wengine wa maendeleo imesaidia kuongeza uzalishaji wa 

ng’ombe wa maziwa.  

 

Lengo 

Ileje ina wastani wa  wa ng’ombe wa kienyeji wapatao  38,789 na ng’ombe wa 

maziwa 809, inafanya jumla ya uzalishaji  wa Maziwa lita 10,452.65 ambapo kiasi 

hicho hutumika kwa matumizi ya kawaida na kuandaliwa katika mfumo usio rasmi na 

hivyo kushusha thamani ya zao la maziwa. 

  

    Mazingira ya Mradi  

Kukosekana kwa Mfumo rasmi wa Kuongeza thamani ya Zao la Maziwa ni fursa 

iliyowazi kwa ajili ya uwekezaji wa kiwanda cha kusindika maziwa. Maziwa 

yanayozalishwa ni mengi, hata hivyo hakuna kiwanda cha usindikaji wa maziwa 

hivyo maziwa mengi huaribika, na kuwapatia wafugaji hasara.  

 

     Lengo Mahsusi 

 Kuwezesha Zao la maziwa kuongezeka  thamani ndani ya wilaya. 

 Kujenga soko la uhakika la zao la maziwa kwa wafugaji. 

 Kurasimisha sekta ya Mifugo Kwa kuongeza usindikaji, ufungashaji kwa kutumia 

teknolojia za kisasa katika Mfumo wa Viwanda.  

 

Masoko 

Soko la maziwa ni la uhakika ndani na nje ya wilaya, kwani katika wilaya hakuna 

kiwanda cha kusindika maziwa, na hivyo msimu wa kipindi cha uzalishaji maziwa ni 

mengi na wakati wa uhaba wa maziwa, watumiaji wanakosa maziwa. Soko kubwa la 

maziwa liko Songwe, Mbeya na Dar es salaam.  

 

3.5.4 KIWANDA CHA KUZALISHA VIFARANGA WA KUKU  

Kuna takribani kuku 153, 053  wa kienyeji ndani ya wilaya.  Ulaji wa kuku ni wastani wa 

kuku 500 kwa siku. Katika wilaya ya Ileje kuku wanaliwa pia katika mahoteli na katika 

migahawa. 
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Lengo 

Lengo kubwa ni kuweka kiwanda cha kutotoleshea vifaranga vya kuku, ili kuweza 

kukidhi mahitaji ya soko la ndani na nje ya wilaya. Vifaranga wanahitajika sana katika 

maeneo mengi ya nchi yetu kama vile tunduma, mbozi, Iringa, Morogora na Dar Es 

Salaam. 

 

Mazingira ya mradi 

Ileje  ni maarufu kwa kuzalishaji wa kuku wa  kienyeji wanaojulikana  kwa jina  

mkorongo (Black australop). Kuku hawa wamekuwa na soko kulingana na sifa ya 

kuvumilia magojwa, Rangi yake nyeusi ya kuvutia, Umbo lake kubwa, hivyo kuwa na 

nyama nyingi, wanaweza kufugwa kwa njia ya kisasa na kienyeji, pia wana uwezo 

mkubwa wa kutaga mayai na vifaranga wake hukua haraka.   

 

Masoko 

Masoko ya vifaranga vya kuku yapo wazi, ndani na nje ya wilaya ya Ileje. Hii ni kwa 

sababu ulaji wa kuku na mayai unakua na kuongezeka kila siku. Kiwanda cha kutotolesha 

vifaranga kitakuwa chachu ya wananchi wa Ileje, kuongeza ufugaji wa kuku na hivyo 

kuongeza kipato cha mwananchi wa kawaida na pato laTaifa kwa ujumla. 

 

 

3.5.5 KIWANDA CHA KUSINDIKA ALIZETI (DOUBLE REFINING PROCESSING PLANT) 

 

Wilaya ya Ileje  inazalisha mazao mbalimbali yakiwemo ya chakula na biashara, mazao 

ya chakula ni pamoja na  mahindi, maharage, ulezi, viazi mvirngo, karanga, soya,viazi 

vitamu na mpunga, ambapo mazao ya biashara ni alizeti, kahawa, pareto, Iliki na kiasi 

kidogo  cha zao la kokoa 

 

Mazingira ya Mradi 

Ileje ina eneo la Ha 16,640 linalofaa kwa kilimo cha zao la alizeti, uzalishaji wa zao la 

alizeti kwa sasa siyo mkubwa, hata hivyo jitihada ya Halmashauri ni kuhakikisha 

wananchi wanaongeza uzalishaji wenye tija na maeneo yanapanuliwa kwa ajili ya kilimo 

cha zao hili kama zao hili limeonyesha kuongeza kipato kwa wananchi, kupata mafuta 

kama lishe na mazao yanayotokana  na alizeti kama vile mashudu kwa ajili ya chakula  

cha mifugo. Eneo kwa ajili ya kujenga kiwanda/ viwanda limetengwa na kupimwa katika 

mji mdogo wa Isongole ambalo linamilikiwa na shirika la viwanda vidogo (SIDO). 

 

Kwa sasa kuna jumla ya viwanda vidogo 11 vya kukamua alizeti vinavyomilikiwa na 

watu binafsi na taasisi za madhehebu ya dini katika vijiji vya Mbebe, Ikumbilo, Msia, 

Isongole na Itumba. 
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Lengo 

Lengo la mradi huu ni kuongeza upatikanaji wa mafuta ya alizeti yaliyochujwa vizuri na 

kuongezewa thamani hadi kukidhi viwango vya soko la ndani na nje ya nchi. Kuwepo 

kwa kiwanda chenye kuchuja mafuta vizuri kutachochea uzalishaji wa zao la alizeti na 

hivyo kuongeza upatikanaji wa mazao ya ziada kama vile mashudu kwa ajili ya chakula 

cha mifugo. 

 

Masoko 

Kufuatia umuhimu wa zao hili  na mazao yanayotokana  na alizeti, kuna hitaji kubwa la 

bidhaa zinazozalishwa hivyo  kuanzishwa kwa  kiwanda cha kusindika alizeti itasaidia 

katika kuongeza thamani ya bidhaa hii na kuwezesha ajira katika mnyororo mzima wa 

uzalishaji wa  zao la alizeti, takribani kiwanda kinaweza kuwapatia ajira zaidi ya watu 

100. Kwa sasa soko lipo ndani ya Wilaya na kiasi kingine pamoja na mashudu huuzwa 

katika Wilaya tunazopakana ikiwemo, Tunduma, Momba na Mbozi, na baada ya 

kuazishwa kwa kiwanda cha kukamua vizuri alizeti (double refinery plant), soko litakuwa 

ndani na nje ya nchi. 

 

3.5.6 KIWANDA CHA KUSINDIKA UNGA (MEDIUM FLOUR PROCESSING PLANT) 

Zao la mahindi ni miongoni mwa mazao ya chakula katika wilaya ya Ileje kama zao kuu 

la chakula, aidha zao hili hutumika kama zao la biashara kwa kuuza ziada inayozalishwa. 

 

Mazingira ya mradi 

Eneo linalolimwa zao la mahindi kwa mwaka ni wastani wa Ha 24,362, ambapo eneo 

linalofaa kwa kilimo ni Ha 101,600, na eneo linalolimwa kwa sasa kwa mazao yote ni  

Ha 79,409, ambapo uzalishaji kwa mwaka hufikia zaidi ya tani 90,000. 

Mahitaji ya chakula kwa wananchi wa Ileje ni tani 42,017 kwa mwaka hivyo kuwa na 

ziada ya mahindi kwa kila mwaka kwa kiasi cha zaidi tani 48,000. 

 

Masoko 

Masoko yatakuwa ndani na nje ya wilaya, pamoja na nchi tunazopakana nazo, kama 

vile Malawi na Zambia, pamoja na mkoa inayopata mvua kidogo katika nchi yetu. 

Kiwanda cha kusindika unga kitasaidia kuongeza mnyororo wa thamani katika zao la 

mahindi na kuchochea uzalishaji wa zao hili na hivyo kuinua kipato na kuwezesha ajira 

kwa makundi ya vijana. 

 

 



11 

 

 

Picha ikionyesha ununuzi wa zao la mahindi katika soko la Isongole wilaya ya Ileje. 

 

3.5.7 KIWANDA CHA KUZALISHA MAKAA YA MAWE 

       MAKAA YA  MAWE  

Makaa ya mawe yanapatikana kwa wingi katika eneo la kiwira ambalo kijiografia lipo 

katika wilaya ya Ileje. 

 

Mazingira ya mradi. 

Uchimbaji wa makaa ya mawe katika eneo la Ileje ulianza kufanyika mwaka 1984, kazi 

hii ikisimamiwa kwa ushirikiano kati ya serikali ya Tanzania na Serikali ya China. 

Ilipofika mwaka 1990, uchimbaji na uzalishaji wa makaa ya mawe pamoja na uzalishaji 

wa umeme kiasi cha MW.6 ulikoma. Eneo hili la makaa ya mawe yaani Mlima kabulo ni 

la Misitu ya Hifadhi ya Tanzania Forest Service na limehifadhiwa kisheria. 

 

Mpaka sasa mradi huu umesima. Hata hivyo eneo liliokuwa linachimbwa madini haya ni 

dogo sana ukilinganisha na rasilimali iliyoko ya makaa ya mawe. Eneo lililokuwa 

linachimbwa makaa ya mawe lipo katika mlima Ivogho, lakini hazina ya makaa ya mawe 

imeendelea mpaka katika mlima Kabulo ambapo kuna takribani ha.7,250. Tafiti 

zinaonyesha kuwa makaa ya mawe yaliyopo Kiwira yanafaa zaidi kwa ajili ya uzalishaji 

wa umeme kuliko kutumika katika viwanda vya kuzalishia saruji, chai nk. 

 

Lengo la mradi. 

Lengo la mradi huu ni kuzalisha umeme kwa kutumia makaa ya mawe. Mradi huu 

utakuwa na kazi kuu mbili ya kwanza ni kuchimba na kuandaa makaa ya mawe na kazi 

ya pili ni kuzalisha umeme kwa kutumia makaa ya mawe. 

 

Masoko 

Masoko kwa ajili ya bidhaa hii ambayo ni nishati ya umeme itauzwa TANESCO na 

kuingizwa katika grid ya Taifa, na baadhi ya nishati kidogo itatumika kuendesha kiwanda 

cha makaa ya mawe. 
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4.0 HITIMISHO  

Ili kuboresha na kufanikisha uwekezaji wa viwanda Halmashauri imeweka mipango 

mizuri ya kuratibu utaratibu wa uanzishwaji wa viwanda ikiwa ni pamoja na kusimamia 

na kutekeleza sera ya Mazingira ya mwaka 1998, sera ya uwezeshaji wananchi kiuchumi 

ya mwaka 2004, sera ya kilimo na masoko ya mwaka 2008, sera ya taifa ya uwekezaji 

na Dira ya Maendeleo ya taifa.  Hata hivyo usimamizi wa sheria na mipango mikakati ya 

halmashauri, pamoja na utekelezaji wake Vitakuwa ni kichocheo kikubwa cha ukuaji wa 

kiuchumi, kuongeza ajira kwa vijana na wanawake ili kuongeza ushindani wa kiuchumi 

ndani na nje ya wilaya. 

 

Ni wajibu wetu  Viongozi na wataalamu mbalimbali wa  kila sekta kuanzia ngazi ya 

mitaa/vijiji hadi Mkoa na taifa, kushawishi na kuhamasisha watanzania kuwekeza katika 

sekta ya viwanda, biashara na ushirika  ili kuongeza kasi zaidi ya ukuaji wa kiuchumi kwa 

mwananchi mmoja mmoja.  

 

Ileje ya viwanda inawezekana, kila mmoja atimize wajibu wake 

 

 

 

Naomba kuwasilisha, 

HAJI M.MNASI 

Mkurugenzi Mtendaji(W), 

ILEJE 

 

 


