
SEKTA YA AFYA  
Wilaya ya Ileje imeendelea kujikita katika utekelezaji wa  Ilani ya Chama Cha Mapinduzi 
na hasa katika kuhakikisha upatikanaji wa huduma bora ya afya hususani kwa 
wanawake, wazee na watoto. Katika kipindi hiki huduma za afya zimeboreshwa zaidi kwa 
kuongeza vituo vya kutolea huduma ya afya  mpaka kufikia 43, hii inaonesha dhaili kuwa 
huduma ya afyaimewafikia wananchi wengi zaidi ukilinganisha na miaka ya nyuma. 
Jedwali lifuatalo linaonesha mchanganuo vituo vya afya vilivyopo 

Jedwali namba 14: Vituo vya kutolea huduma ya Afya Wilayani Ileje 

Na. Vituo Serikali Binafsi Taasisi Jumla 

1. Hospitali 1 0 1 2 

2 Vituo vya Afya 3 0 0 3 

3. Zahanati 30           3 5 38 

4. Kliniki 0 0 0 0 

Jumla 34 3 6 43 

 
Huduma za afya ya uzazi na Mtoto 
Wilaya ya Ileje ina jumla ya vituo 43 kati ya 43 ni vituo 40 vinavyotoa huduma za afya ya 
uzazi na mtoto yaani RCH service. Katika kipindi cha mwaka mmoja yaani 2022, idadi ya 
wajawazito waliohudhuria kliniki na kupewa huduma mbalimbali ni 12,313, Aidha vifo vya 
akinamama wajawazito hadi Disemba, 2022 vilikuwa 4.   

Idadi ya akina mama wajawazito wanaohudhuria kliniki na kujifungulia katika vituo vya 
kutolea huduma za afya inaongezeka, katika kipindi cha mwaka 2021/22, mpaka kufikia 
Disemba 2022 watoto hai waliozaliwa walikuwa 3,361 ambapo vifo vya watoto wachanga 
vilikuwa 58 . 

Huduma za chanjo kwa watoto chini ya miaka 5 
 Wilaya ya Ileje imeendelea kufuata maagizo, miongozo na maelekezo ya Serikali ya 
kuhakikisha kwamba watoto wote wanapatiwa chanjo mbalimbali kadri inavyotakiwa, 
mpaka kufikia Disemba 2022 watoto jumla ya 3,426 kati ya walengwa 4,744 walipata 
chanjo sawa na 72.21% na zoezi la kutoa chanjo bado linaendelea, aidha kuongezeka 
kwa kiwango cha utoaji wa chanjo kimesaidia kudhibiti magonjwa ya mlipuko kwa watoto 
wa chini ya miaka 5, hivyo kupunguza vifo vya watoto chini ya miaka 5. 
Upatikanaji wa dawa na vifaa tiba Wilayani. 
Mheshimiwa Waziri Mkuu;  
Upatikanaji wa dawa katika vituo vyote vya kutolea huduma kwa sasa ni nzuri kuliko 
wakati mwingine wowote kwani uko wastani wa 98.9%. Ili kuondoa usumbufu kwa 
wananchi, Wilaya imekuwa ikiomba kibali maalumu kutoka MSD na hivyo kununua dawa, 
vifaa tiba na vitenganishi vilivyokosekana katika bohari ya dawa, nje ya MSD kwa kutumia 
fedha za Mfuko wa Afya ya Jamii (iCHF), Bima ya Afya (NHIF), fedha za Papo kwa Papo 
(Userfee) pamoja na fedha za Mfuko wa Pamoja wa Afya (Basket Fund). 
 
Mfuko wa Afya ya Jamii (iCHF) 
Wilaya ya Ileje ina jumla ya kaya 80,708 aidha Halmashauri ina fanya hamasa, 
mashindano na kampeni mbalimbali katika kuhimiza wananchi kujiunga na Mfuko wa 
Afya ya Jamii (i-CHF) ambapo jumla ya Kaya  6,533 zimejiunga na CHF  sawa na 8.1%  



ya malengo ya wanachama 25,192 kufikia Disemba 2022. Wilaya inaendelea kuweka 
hamasa kwa viongozi wa kijamii, vijiji na wananchi kujiunga na i-CHF. 
 
11.5 Udhibiti wa Maambukizi ya UKIMWI  
Hali ya maabukizi ya UKIMWI Wilaya ya Ileje ni asilimia 4.9 ukilinganisha na Asilimia 5.6 
ya Kimkoa. Pamoja na Serikali, Wilaya inajivunia uwepo wa taasisi zisizo za kiserikali 
ambazo zinaendelea kusaidia na kufanya kazi kwa pamoja katika kupambana na 
maambuki mapya ya VVU. Mashirika kama Walter Reed ni miongoni mwa wadau ambao 
wamechangia kuleta rasilimali watu na fedha katika kudhibiti UKIMWI. 

Kwa kipindi cha Januari - Disemba, 2022 huduma za upimaji wa hiari na ushauri nasaha 
umeendelea kufanyika katika vituo ya huduma ambapo wateja 12,521walipimwa na kati 
yao wateja 235 walikutwa na maambukizi. Jumla ya wagonjwa waliokuwa katika dawa za 
kupunguza makali ya ugonjwa wa HIV ni 2756.   

 

Sera ya wazee na msamaha wa matibabu. 
Katika kuhakikisha sera ya matibabu bure kwa wazee inatekelezwa, Wilaya imetambua 
wazee 23,217 ambapo kwa mwaka fedha 2021/22 vitambulisho vya wazee 19,573 
vimetengenezwa na kugawiwa kwa wahusika, hii ni mpaka kufikia Disemba 2022. Wilaya 
imeweka mikakati na ufuatiliaji endelevu wa kuhakikisha wazee wanapata matibabu 
kupitia dirisha lao maalum katika ngazi ya vituo vya afya na Hospitali.  

 

Ujenzi na ukarabati wa vituo vya kutolea huduma ya afya.  
Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Mhe. Dkt.Samia Suluhu Hassan Rais WA 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeendelea kusogeza huduma za afya karibu zaidi 
na wananchi kwa kuimarisha na kuboresha miundombinu ya vituo vya kutolea huduma 
za afya. Aidha kwa kipindi cha Januari hadi Desemba 2022 Wilaya kupitia fedha za 
ruzuku, Mapato ya ndaniya Halmashauri na nguvu za wananchi imetumia Jumla ya Tsh 
2,861,341,215kwa ajili ya ukarabati na ujenzi wa vituo vya kutolea huduma za afya 
pamoja na nyumba za watumishi wa afya. Jedwali namba 12 linaelezea zaidi. 

Jedwali kuonesha Fedha kwa ajili ya uboreshaji wa Miundombinu ya Afya na 
Ununuzi wa Dawa na Vifaa Tiba 

Halmashauri ya Wilaya ya Ileje 

Na Miradi ya Afya Hali ya Mradi Kiasi cha Fedha 
(TZS) 

Chanzo cha 
Fedha 

2 Ujenzi wa ICU Jengo la 
wagonjwa mahututi 

Umekamilika 250,000,000.00 UVIKO 

3 Ujenzi/Ukamilishaji wa 
zahanati 3 za Vijiji vya 
Yenzebwe,Kabale 
,Shilinga,Ibezya na Mtima 

Umaliziaji 
 

 
250,000,000.00 

 
Serikali kuu 

4 Ujenzi wa Kituo cha afya Kata 
ya  Itale 

Umaliziaji 500,000,000.00 Serikali kuu 



 Ujenzi wa Kituo cha afya Kata 
ya  Ndola 

Umaliziaji 500,000,000.00 TOZO 

6 Ukarabati Wa Isolation Ward Ujenzi 
umeanza 

25,000,000.00 Global Fund 

7 Ujenzi wa Nyumba za 
watumishi 3 in 1 Kituo cha 
afya Lubanda 

Ujenzi 
umekamilika 

90,000,000.00 UVIKO 

8 Ukamilishaji wa Ward tatu  Umaliziaji 41,000,000 Mapato ya 
ndani 

9 Ujenzi wa DOT CENTRE Umaliziaji 55,341,215 Global Fund 

10 Ujenzi wa  wodi 2 za Upasuaji 
(Me na Ke),Jengo la 
kuhifadhia Maiti pamoja na 
ukamilishaji wa jengo la 
Upasuaji,Mionzi na Maabara 

Ujenzi 
unaendelea 
(Wodi 2)hatua 
ya umsingi na 
Mortury ujenzi 
upo katika 
hatua ya 
kupandisha 
kuta 

800,000,000 Serikali kuu 

11 Ununuzi wa Dawa na vifaa 
Tiba 

Taratibu za 
manunuzi 
zinaendelea 

350,000,000 Serikali kuu 

Jumla ndogo  2,861,341,215  

 
Fahari kubwa iliyopo kwa sasa ni kwamba Wilaya ya Ileje ina miradi ya ujenzi wa 
Hospitali, Vituo vya afya na zahanati mpya zinazojengwa na ziko katika hatua mbalimbali 
ndani ya Wilaya. Miradi hii ikikamilika itafanya Wilaya hii kuwa mojawapo ya Wilaya 
iliyofanikiwa kushawishi wananchi kujenga angalau Zahanati moja katika kila Kijiji kwa 
kutumia nguvu kazi za wananchi na fedha kutoka serikalini 
 


