
 
SEKTA YA NISHATI (TANESCO) 
 
Tanesco Wilaya ya Ileje inaendelea na utekelezaji wa miradi mbalimbali katika vijiji na 
mitaa kwa kutumia bajeti ya TANESCO pamoja na miradi inayofadhiliwa na REA kwa 
mchanganuo ufuatao. 

 

Miradi inayofanywa kwa gharama za Tanesco ni kama ifutavyo  
Tuna jumla ya miradi 15 inayofanywa na Tanesco katika sehemu mbali mbali katika 
wilaya yetu ya ileje miradi hiyo ni Uboreshaji  wa voltage(voltage improvement) na 
Uunganishaji upya (Custormer captuaring) 

 
Kuunganisha huduma ya umeme kwa wateja kuanzia Julai 2022 hadi Desemba 2022 
Wateja wa njia moja (1Q)=590 na Wateja wa njia tatu (3Q)=21Jumla ya wateja  ni 611 
Malengo yalikuwa ni kuunganishia jumla ya wateja 300 Kwa kipindi hicho Ni ongezeko la 
zaidi ya 100% hivyo, malengo yamefikiwa na kuzidi, hii ni kutokana na upatikanaji wa 
vifaa kwa wakati na huduma ya NICONECT. 

 
Miradi inayotekelezwa kutokana na bajeti ya rea; 
Usambazaji wa umeme katika Wilaya ya Ileje umeendelea katika kata na vijiji mbalimbali 
kupitia REA AWAMU    YA TATU MZUNGUKO WA PILI kama ifuatavyo; 
Jedwali namba 5 

 IDADI 
ZENYE/VYENYE 

UMEME 
ZISIZO/VISIVYO 

NA UMEME 
MPANGO WA 

KUPELEKA UMEME 

Kata 18 18 0 Kata zote zina umeme 

Vijiji 71 53 18 REA III-II 

Vitongoji 316 104 212 Densification 

 
Vijiji 22 ambavyo havina umeme mpango wa kuvipeleka umeme umeshakamilika na 
mkandarasi yuko saiti kwa hatua mbalimbali. Ilikuwa mkandarasi ajenge kilomita 1 
kwenye kila kijiji ila kwa sasa mkandarasi ameambiwa ajenge kilometa tatu kwenye kila 
kijiji na amesha maliza hatua ya survey ili aanze kuleta material kwa ajili ya kuendelea na 
ujenzi wa hizo kilometa zilizo ongezeka. 
 
Jedwali lifuatalo linaonyesha maendeleo ya mradi wa rea iii round ii hadi kufikia  
Desemba 2022. 
Kwa hatua za awali, survey ilishakamilika kwa vijiji vyote 22, na sasa mradi uko katika 
hatua mbalimbali kwa vijiji 22  ifuatavyo; 
 
MAENDELEO YA MRADI WA REA 3 ROUND 2 ILEJE 
 
Jedwali namba 7 

S/
N 

WILA
YA 

KIJIJI 
KAZI 

ILIYOFANYIK
A 

WIGO WA 
KAZI 

WIGO 
ULIOFANYIK

A 

ASILIMIA 
YA KAZI 
HUSIKA 



ILIYOFAN
YIKA 

MV 
(KM) 

LV 
(KM) 

MV 
(KM) 

LV 
(KM) 

MV 
(K
M) 

LV 
(KM) 

1 ILEJE SHUBA 
Kusimamisha 
nguzo 

4 1 4 0 
10
0 

0 

2 ILEJE 
MBEMBA
TI 

Kusimamisha 
nguzo 

5 1 5 0 
10
0 

0 

3 ILEJE ITEGA 
Kusimamisha 
nguzo 

7 1 6 0 
10
0 

100 

4 ILEJE 
MBANGA
LA  

Kuvuta waya 3 1 3 1 75 0 

5 ILEJE 
SHIRING
A 

Kusimamisha 
nguzo 

3 1 1 1 
10
0 

100 

6 ILEJE CHIBILA 
Kusimamisha 
nguzo 

2 1 1 1 70 55 

7 ILEJE IBANDI Kufunga mita 3 1 3 1 
10
0 

100 

8 ILEJE NDAPWA 
Kusimamisha 
nguzo 

0.6 1 0.6 1 
10
0 

100 

9 ILEJE 
BULANG
A 

Kufunga mita 1.4 1 1.4 1 
10
0 

100 

10 ILEJE IBETA Kuvuta waya 1.7 1 1.7 0 
10
0 

100 

11 ILEJE BWIPA Kuunga wateja 0.02 1 0.02 1 
10
0 

100 

12 ILEJE SHEYO 
Kusimamisha 
nguzo 

- 1 - 0 - 100 

13 
ILEJE 

CHIKUM
BULU 

Kusimamisha 
nguzo 

6.8 1 2.5 0 80 0 

14 
ILEJE 

MAKOGA 
Kusimamisha 
nguzo 

1.7 1 1.7 0 
10
0 

100 

15 
ILEJE 

KISYESY
E 

Kusimamisha 
nguzo 

4 1 2 0 
10
0 

0 

16 
ILEJE 

BUFULA 
Kuchimba 
mashimo 

2.1 1 0 0 0 0 

17 
ILEJE 

SHINJI 
Kusimasha 
nguzo 

6.5 1 6.5 1 
10
0 

100 

18 
ILEJE 

YENZEB
WE 

Kusimamisha 
nguzo 

5.4 1 5.4 0 95 
100 

19 
ILEJE 

IBEZYA 
Kuchimba 
mashimo 

5.1 1 5.1 1 
10
0 

100 

20 ILEJE CHITETE Kuvuta waya 2.5 1 2.5 0 95 100 



21 ILEJE MABULA 
Kusimamisha 
nguzo 3.5 1 2.5 0 90 100 

22 ILEJE IWALA 
Kuchimba 
mashimo 0.8 1 0.4 0 50 0 

 

Ilitakiwa Hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Desemba,2022, tulitarajia kuwasha vijiji 8 vya 
Ibandi, Bwipa, Bulanga ,Ibeta,Shinji,Makoga,Shiringa, na Ndapwa. Mkandarasi ameanza 
kufunga mita na wananchi wa bwipa na bulanga wameshafungiwa mita na umeme 
unawaka sasa,wananchi wa ibeta na ibandi wameshalipia tayali kwa kufungiwa mita na 
mpaka tarehe ya leo jumla ya wateja 35 wamefungiwa umeme 

Changamoto  

Upatikanaji hafifu wa vifaa vya kazi kwa wakati vinavyowawezesha wataalamu 
kukamilisha kazi na Ukosefu wa usafiri wa gari  kwa ajili ya kufuatilia miradi hiyo kwa 
wakati. 

 
SEKTA YA VIWANDA. 
Wilaya  ya Ileje inatekeleza Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa Mwaka 2016/17 
– 2022/23 ambao unalenga Kujenga Uchumi  wa Viwanda ilikuchochea Mageuzi ya 
Uchumi na Maendeleo ya Watu. Lengo kuu ni kuongeza kasi ya kufikia Malengo ya Dira 
ya Taifa ya Maendeleo ya 2025 inayoitaka Tanzania kuwa Nchi yenye Uchumi wa kati 
ifikapo Mwaka 2025. Ili kufikia lengo hili yanahitajika mageuzi ya kifikra na kimtazamo 
katika jamii yetu. Aidha, Serikali ya Mkoa imeweka malengo ya kujenga viwanda 100 
ifikapo mwaka 2022/23, viwanda 20 kila Wilaya. Katika kutekeleza hili Wilaya ya Ileje 
imefanikiwa kutenga Ekari 10,407.5 katika Kata 18 kwa ajili ya ujenzi  wa viwanda vidogo, 
vya kati  na vikubwa. Wilaya pia imewashirikisha Wadau mbalimbali katika sekta binafsi 
kwa kupitia Ubia (PPP). 

Wilaya ya Ileje ina fursa mbalimbali za uwekezaji wa Viwanda kama vile Maporomoko ya 
maji yaliyopo kijiji cha Bwenda kata ya Lubanda, Maporomoko ya maji yaliyopo kijiji cha 
Lusalala kata ya Sange, Makaa ya Mawe; Mifugo aina ya Ng’ombe, Mbuzi, Nguruwe na 
Kuku. Kilimo kama Kahawa, iriki, karanga, Mahindi na usafirishaji wa mahindi, karanga 
na mbao. 

SEKTA YA BIASHARA 
Mbali na Kilimo, wananchi wa Wilaya ya Ileje hujishughulisha pia na biashara ambayo 
vilevile kwa sehemu kubwa hutegemea kilimo. Aidha, baadhi ya wananchi 
hujishughulisha na biashara ya maduka ya rejareja,shule za watu binafsi (msingi na 
sekondari),Kuuza vifaa vya ujenzi,Kuuza mbao,Kuuza vifaa vya maofisini,Mashine za 
kusaga na kukoboa nafaka,Butcher, Saluni za kike na za kiume,Kuuza vifaa vya pikipiki, 
vifaa vya magari na baiskeli, Uuzaji wa pembejeo za Kilimo na mifugo, Migahawa, Vituo 
vya mafuta ya petrol,Kuuza dawa muhimu za binadamu,Mawakala wa huduma za 
kifedha, nyumba za kulala wageni, Kusafirisha abiria na mizigo kutoka ndani ya wilaya 



kwenda nje ya wilaya, mkoa au nje ya nchi. Hali ya biashara ni ya kuridhisha. Bidhaa 
muhimu zinapatikana kwa bei ya kawaida.  

Hali ya Masoko ya Mazao ya Biashara na Chakula 
Katika kukuza na kuendeleza sekta ya Viwanda, biashara na Masoko Wilaya imekuwa 
ikitekeleza shughuli mbalimbali kama: 

 Kuimarisha Baraza la Biashara la Wilaya ya Ileje. 

 Kuendelea kutoa elimu ya biashara kwa wadau mbalimbali vikiwemo vikundi vya 
wakulima ambao wamekuwa wakipata elimu ya usindikaji mazao ya chakula kwa 
lengo la kuongeza thamani na ubora wabidhaa.  

 Wilaya inajumla ya viwanda vidogo 493 vinavyojishughulisha na shughuli mbalimbali 
kama: Kukoboa na kusaga nafaka (218), Kukamua alizeti (7), Kuchomelea vyuma 
(23), Fundi seremala (106), Fundi cherehani (81), Kupasua mbao (51), Wahunzi (6), 
Kukoboa mpunga (1).  

Idadi ya leseni zilizotolewa kwa mwaka 2022/2023 
Kwa mujibu wa sheria ya leseni za biashara namba 25 ya mwaka 1972 kila biashara 
yenye eneo la kudumu (Premise) inapaswa kuwa na leseni ya biashara na kiwango kwa 
kila biashara imewekwa kwenye Finance Act ya mwaka 2014. Kuanzia tarehe 1/7/2022 
hadi sasa (14/1/2023) Jumla ya leseni zilizotolewa ni 210 kwa mchanganuo ufuatao: 
Pembejeo za Kilimo na Mifugo (Agrovet) 3; Butcher 1; Duka la dawa muhimu 7; Duka la 
Rejareja 58; Environmental Consultants 1; Fundi seremala 1; Fundi ujenzi 1; Kuchomelea 
2; Kununua na kuuza nafaka 7; Kuuza CD 1; Kuuza Computer na Vifaa vyake 1; Kuuza 
Gesi 1; Kuuza magodoro 2; Kuuza mbao 4; Kuuza mbolea 12; Kuuza nguo za mtumba 
3; Kuuza samaki 1; Kuuza simu 1; Kuuza solar 1; Kuuza vinywaji 2; Kuuza vyombo 1; 
Mashine ya kukamua alizeti 3; Mashine ya kukoboa na kusaga nafaka 21; Mashine ya 
kuranda mbao 1; Mgahawa 5; Wakala wa M-Pesa 15; Nusu Jumla 7; Nyumba ya kulala 
wageni 13; Pembejeo za Kilimo 1; Pharmacy 1; Vifaa vya Pikipiki 4; Stationery 5; Tiba 
asilia 2; Vifaa vya baiskeli 1; Vifaa vya Magari 1; Vifaa vya Mashine 1; Vifaa vya simu 1; 
Vifaa vya ujenzi 7; Vifaa vya Umeme 4; Wakala wa huduma za kifedha 4; Wakala wa 
NMB 1; Zahanati 1. 
 
 


