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TAARIFA  YA MGODI WA KIWIRA KWA MKUU WA MKOA WA 
SONGWE MHE. BRIGEDIA JENERALI NICODEMAS ELIAS 

MWANGELA  MKUU WA MKOA WA SONGWE KWENYE ZIARA  
MGODINI TAREHE 19 SEPTEMBA 2018 

 
Mheshimiwa  Mkuu wa Mkoa, 

Kwa niaba ya  Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Madini la 
Taifa(STAMICO), na wafanyakazi wote, ninayo heshima kubwa 
kukukaribisha wewe mwenyewe na msafara wako kutembelea mgodi 
wetu siku ya leo. 

UTANGULIZI 
Taarifa hii ya mgodi inazingatia maeneo makuu matatu, yaani historia 
fupi ya migodi ya Kiwira na Kabulo, shughuli zinazoendelea kwa sasa 
na mwisho matarajio ya mbeleni. 

1.0 HISTORIA YA KIWIRA NA KABULO 

1.1  Kiwira 

Mgodi huu ulianza kwa msaada wa Serikali ya China mwaka 1988 
ukiwa na tani million 14.64 za makaa ya mawe zinazoweza kuvunwa 
kwa faida. Mpaka shughuli za uzalishaji zinasimama mwaka 2008 
zaidi ya tani milioni 2 zimeshachimbwa. 

Kati ya , 1988  na , 2005 mgodi ulikuwa unamilikiwa na Serikali 
kupitia STAMICO kwa asilimia 100 wakati huo mgodi ulikuwa 
unazalisha umeme wa Megawati 6 na kuusambaza Wilaya za  Tukuyu 
na Kyela. Kuanzia  2005 hadi   2012 umiliki wa mgodi ulikuwa chini 
ya  ubia kati ya Serikali [30%] na TanPower Resources Limited [70%]; 
hii ni baada ya Serikali  kubinafsisha mgodi kutokana na sera 
zilizokuwepo wakati huo . Mbia  alipewa kuendesha mgodi huu kwa 
lengo la kuanzisha kituo kipya cha umeme cha Megawati 200, 
kupanua uzalishaji mgodini na kujenga njia mpya ya umeme hadi 
Mwakibete - Mbeya. Hata hivyo mbia alishindwa kupata mtaji wa 
kutekeleza lengo hilo na hivyo kushindwa kuendelea na mgodi. 
Uzalishaji ulisimama kabisa ilipofika mwaka 2008. Aidha   Julai 1, 
2012 Serikali kwa makubaliano na mbia mwenzake iliuchukua umiliki 
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wa mgodi na hatimaye kuurudisha tena kwa STAMICO mwaka 2014 ili 
iuendeleze. 
 
 
1.2 Kabulo 

Leseni ya utafiti  (Prospecting License) ya makaa yam awe Kabulo pia 
nayo inamilikiwa na Serikali kupitia STAMICO.Utafiti wa awali wa 
wataalam wa British Mining Consultancy Limited (BMCL) uliofanyika 
katika miaka ya1970 na 1980 unaonesha kuwa kuna zaidi ya tani 
milioni 35 na eneo lina ukubwa wa kilometa za mraba 33.84 na uvunaji 
wake unaweza kuwa wa juu, open pit.  

2.0 SHUGHULI ZINAZOENDELEA KWA SASA 

2.1 Kabulo 

Kwa upande wa Kabulo shughuli za uzalishaji wa majaribio zilianza 
mwishoni mwa mwezi Aprili  2017 na mpaka kufikia sasa zaidi ya tani 
8,000 zimekwishachimbwa.  Wateja wetu wakuu wmekuwa  ni 
kampuni za saruji za hapa nchini na wengine kutoka Kenya. Mpaka 
sasa  makaa ya mawe jumla ya tani 3,987.4 zimeuzwa , kati ya hizo, 
tani 1,380 zimeuzwa nje ya nchi. 

Katika kuboresha na kuongeza nguvu shughuli za uchimbaji, Shirika 
limetafuta  na kupata mkandarasi wa uchimbaji, CMG Construction 
Ltd. Mkandarasi huyu amepewa mkataba wa kuzalisha tani 700 kwa 
siku kwa muda wa miezi sita. Mkandarasi huyo tayari alikabidhiwa 
eneo la uchimbaji  tarehe 10  Septemba, 2018 na kwa sasa yupo katika 
kukamilisha usafirishaji wa mitambo(mobilization) kuja mgodini na 

kuanza kazi mara moja. 

2.2 Kinu cha kusaga Makaa ya Mawe 

Katika kuboresha ubora wa makaa ya mawe na kuongeza wigo wa 
wateja, STAMICO kwa kutumia mafundi wake waliopo mgodini, 
walianza kazi ya kufufua kinu cha kusaga makaa yam awe kilichoacha 
kufanya kazi mwaka 2008. Kazi hiyo  ilianzamwezi  Mei 14, 2018 na 
ilikamilika ndani ya miezi miwili. Kwa sasa kazi zinazoendelea ni 
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majaribio ya kinu hicho na marekebisho madogo madogo kadri 
yanavyojitokeza katika majaribio ya mitambo. 
 
 

2.3 Mgodi wa chini Kiwira 

Mgodi wa chini, pia upo katika maandalizi ya ukarabati, kazi hii  
itaanza kulingana na mahitaji na ukubwa wa soko, hasa baada ya 
uzalishaji wa makaa ya mawe Kabulo kuanza. 
 
 

2.4 Uzalishaji wa Nishati Mbadala – Coal Briquettes 

Mipango mingine ni pamoja na kuanzisha uzalishaji wa nishati 
mbadala ya briquettes kwa kutumia makaa ya mawe na kusambaza 
teknolojia ya uzalishaji huo kwa wajasiriamali nchini. Lengo ni Mkoa 
mama na nchi nzima kupambana na ukataji miti kwa ajili ya nishati 
majumbani na kwenye taasisi badala yake watumie nishati hii 
mbadala. Itakumbukwa kuwa briquette  hutengenezwa kutokana na 
mabaki ya makaa ya   mawe. 
 
2.5 Changamoto 

Changamoto kubwa katika utekelezaji wa mradi huu ni urefu wa 
barabara itakayotumika kutoka mgodini Kabulo hadi Kiwira kupitia 
Kasumulu - Kyela kwa ajili ya kuleta makaa hayo kiwandani kwa lengo 
la kuyaongezea ubora. Barabara hii ina urefu wa kilomita 36. Kilomita 
16 kati ya hizo ni barabara ambayo haina uwezo wa kupitisha magari 
makubwa yenye uzito wa zaidi ya tani 15.  Urefu huu wa barabara 
unaongeza gharama za uzalishaji na hivyo kuufanya mradi usiweza 
kujiendesha kwa faida. 

Changamoto hii inaweza kutatuliwa kwa kufungua barabara ya 
zamani ambayo ina urefu wa kilomita takribani 7 toka Kiwira hadi 
Kabulo kupitia mto Mwalisi. Barabara hii iliacha kutumika baada ya 
daraja la mto Mwalisi kusombwa na maji mwaka 2002. 
 
Hatua za kufufua barabara hiyo tayari zimeanza kupitia Mkuu wa 
Wilaya ya Ileje na TARURA Wilaya.  Tunatoa shukrani kubwa kwa 
Mkuu wa Wilaya ya Ileje, Mbunge  wa jimbo la Ileje pamoja na TARURA 
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Wilaya kwa juhudi zao  za kuhakikisha kuwa barabara hii inafufuliwa 
tena ili iweze kusaidia sio shughuli za uchimbaji makaa ya mawe 
Kabulo tu bali pia kuwasaidia wananchi wanaozunguka maeneo 
inakopita barabara hiyo. 
  

Aidha  Mgodi unakabiliwa na changamoto ya mtaji kwa ajili ya 
shughuli za uchimbaji wa makaa yam awe. 
  
3.0 MATAZAMIO YA MBELENI 

a) Kuunganisha Mradi wa Kabulo na Kiwira kwa kuitengeneza 
upya barabara ya zamani inayounganisha Kabulo na Kiwira 
kupitia mto Mwalisi yenye urefu wa kilometa 7;  

b) Kufufua uzalishaji wa  umeme katika kituo cha zamani cha 
Megawati 6; 

c) Kufufua  na kuanza uzalishaji wa makaa ya mawe 
underground – Kiwira; 

d) Kuanzisha kituo cha kufundishia uzalishaji wa Nishati 
Mbadala katika eneo la mgodi wa Kiwira; 

e) Kuanzisha kituo kipya cha umeme cha Megawati kati ya 200 
na 600 na  kujenga njia mpya ya umeme kati ya Kiwira na 
Mbeya.  

 

 
4.0 HITIMISHO 

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, kwa kuwa mradi huu una tija si katika 
mkoa wako tu bali Taifa kwa ujumla, tunaomba uwezeshe 
matengenezo ya barabara ya kuunganisha mgodi wa Kabulo na Kiwira 
ili uzalishaji wa makaa ya mawe uweze kuanza mara moja. Msaada 
wako katika jambo hili unahitajika kwa kiasi kikubwa na ndio 
utakaowezesha mgodi kujiendesha kwa mafanikio. 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 


